Ana amfani da lokacin Harmattan gabaɗaya don kwatanta yanayi a yankin yammacin Afirka, wanda ke faruwa tsakanin ƙarshen Nuwamba zuwa tsakiyar Maris. Yawanci ana siffanta shi da busasshiyar iskar kasuwancin arewa maso gabas, mai suna iri ɗaya, wacce ke busowa daga hamadar Sahara ta yammacin Afirka zuwa Tekun Gine.
Ko da yake ƙungiyoyi daban-daban a cikin kansu, akwai wasu ma'auni na buƙatu don samun ingantaccen muhallin da ba shi da haɗari. Dangane da juna kamar yadda suke gani, lafiyar tana da daraja sama da takwararta saboda rauninta wanda za'a iya kiyaye shi idan an kare kayan daki daga yanayin ko yanayin ba shi da wani tasiri akan kayan daki.
Kamar yadda za a iya lura a cikin shekaru, nau'ikan kayan daki daban-daban suna amsa daban-daban ga yanayin yanayi. A wannan yanayin, canje-canjen da ke faruwa a yanayin yana rinjayar kayan daki, yana haifar da haɗari ga lafiya.
Tasirin haze harmattan akan wasu nau'ikan kayan daki an bayyana a ƙasa:
Tasirin Harmattan akan Kayan Karfe
° Fadadawa:
Wannan yana faruwa ne daga bayyanar da ji wanda ke sa ƙarfen ya yi girma ba daidai ba, yana haifar da raguwa da lalacewa.
° Lalacewa:
Karfe suna da saurin lalacewa wanda ke faruwa a gaban zafi. Karfe kamar ƙarfe da ƙarfe suna lalata lokacin da aka gabatar da su ga danshi, suna rasa haske da zubar da sassa a ƙarshe. Tsarin lalata na iya zama da sauri da hankali a yanayin zafi da rigar yanayi bi da bi. Duk da yake ba za a iya canza yanayin yanayi ba, ana iya ɗaukar matakan kariya don tabbatar da tsawon rai da rage haɗarin lafiya.
° Matakan rigakafi:
- Ajiye kayan ƙarfe a cikin sanyi, busassun wurare marasa zafi da zafi kai tsaye.
- Sake sutura da zarar kayan daki suka fara zubar da sassa / gashi.
- Ka kiyaye daga zafi kai tsaye da zafi.
- Za a iya rufe kayan daki da wasu karafa da ba su da saurin lalacewa kamar Tin.
- Bincika kayan daki akai-akai kuma amsa da sauri ga lalata ta hanyar amfani da dabarun cirewa da mai.
Tasirin Harmattan akan Kayan Katako
° Rawan launi:
Kamar dai yadda hasken UV ke shafar fata, kayan katako kuma, lokacin da aka fallasa su zuwa UV suna canza launi da kodadde a cikin launi. Wannan bleaching a ƙarshe yana sa kayan daki su zama mara kyau da zaɓin tambaya ga baƙi.
° Lalacewar Ruwa:
Yawan zafi ko ruwan sama na iya shafar kayan katako idan ba a kiyaye su daga tasirin waɗannan yanayin yanayi. Kayan daki idan an fallasa su sun kumbura da ruwa, a ƙarshe suna raunana, ruɓe kuma suna fuskantar hare-haren kwari.
° Tasirin Sanyi:
Sanyi gabaɗaya a cikin yanayi na iya shafar kayan katako da ba a kula da su sosai. Itace, da aka samo daga tushen ilimin halitta, tana riƙe da ɗan ma'aunin ruwa ko da bayan an yanke, siffa da ƙare. Wannan ruwa yana sanya kwangilar katako a cikin yanayin sanyi, yana canza siffar. Yayin da canjin siffar ke faruwa, ƙusoshi, manne da sauran kayan da ake amfani da su don haɗa haɗin gwiwa suna jan su ta hanyoyi daban-daban. Za su iya kawo karshen rabuwa da itace, suna ba da gudummawa ga haɗarin lafiya.
° Matakan rigakafi:
- Haɗa kayan ɗaki hanya ce mai kyau don guje wa lahani, saboda ana iya tarwatsa su don ajiya, rage haɗarin da ke tattare da daidaitattun kayan daki.
- Furnished ya kamata a mai rufi a cikin fenti ko murƙushe kunsa yayin ajiya don hana zafi ya haifar da lalacewa kamar ci gaban gansakuka da rot.
- Tsaftace kayan kwalliya akai-akai da ruwan sabulun sabulu kuma a bushe sosai ko rana don sakamako mafi kyau.
- Kauce wa amfani da abrasives lokacin tsaftace kayan daki
Tasirin Harmattan akan Kayan Gilashin
° Tsagewa da Rushewa :
Wannan shine farkon ciwon kai na duk masu amfani da gilashi. Kasancewa matsakaiciyar matsakaici, kayan daki na gilashi galibi ana ɗaukar su da iska mai rauni kuma dole ne a kiyaye su don yin hidima na tsawon lokaci. Duk da haka, yanayin yanayi; zafi da sanyi; mummunan tasirin gilashin furniture, sa su fasa, farfashe ko da. Gilashin na iya fashe ko fashe saboda dalilai da dama, ciki har da; low quality, aibi a samar, et al. Furniture tare da ƙarancin inganci suna yin mugun aiki ga mafi ƙarancin yanayin yanayi. Don haka abu ne na al'ada don ganin irin waɗannan samfuran suna rushewa a cikin kololuwar zafi, kuma suna fashe a lokacin sanyi.
° Chip:
Kayan kayan gilashi suna fuskantar haɗarin guntuwa lokacin da ba a sarrafa su yadda ya kamata ba, musamman yayin motsi. Lokacin da kayan gilashin da aka fallasa ga yanayin yanayi mara kyau suna fuskantar matsin lamba da matsananciyar motsi yayin motsi, mai yuwuwar yin guntuwa, don haka ƙara haɗarin haɗewar haɗari ga jarirai da yara, da raunuka.
° Matakan rigakafi:
- Gilashin zafin jiki shine mafi aminci zaɓi fiye da anneal lokacin zabar kayan daki na gilashi saboda kusan halayen da ba su da ƙarfi.
- Yi nazarin kayan daki da kyau kafin siyan. Yawancin lokuta, aibi na nickel sulphide da aka makale a cikin gilashi yana haifar da tsagewa da karyewa.
- Nemi taimakon mutum (mutane) yayin motsi idan nauyin ya wuce abin da za a iya ɗauka.
- Ajiye kayan daki daga zafi kai tsaye da kuma nesantar zafi wanda zai iya sa ya zame idan an kama shi.