A cikin 'yan shekarun da suka gabata, adadin ɗaliban Amurka da ke karatu a ƙasashen waje ya ragu . A cikin shekarar ilimi ta 2019-2020, ya ragu daga 347,099 zuwa ɗalibai 162,633. A babban bangare, raguwar 53% na karuwa ne saboda cutar ta COVID-10. Yawancin kamfanonin kasa da kasa sun yi watsi da canjin yayin da suke fargabar cewa hakan zai haifar da karancin kwararrun ma'aikata na duniya.
Lokacin yin tunani game da yin karatu a ƙasashen waje tare da yin karatu a cikin gida, babu wani zaɓi mai sauƙi. Gaskiya mai sauƙi ita ce kowane zaɓi ya zo da fa'idodi da rashin amfani. Duk ya ta'allaka ne ga yadda ribobi da fursunoni na waɗannan zaɓuɓɓukan suka ci karo da dogon burin ku na ilimi da na aiki.
Shin kuna fuskantar irin wannan matsalar? Kuna jin kamar kuna buga kan bango kuna ƙoƙarin samun damar yin amfani da fa'idodi da rashin lahani na zaɓuɓɓukan biyu? Kun zo wurin da ya dace sannan. Mu yi nazari sosai kan bambance-bambancen bambance-bambancen da ke tsakanin karatun kasashen waje da karatu a cikin gida da kuma tasirinsu ga makomarku. Zan bi ku cikin waɗannan don taimaka muku yanke shawara mai ilimi.
-
Wanne ya fi arha ko mafi inganci?
A matsayinka na mai mulki, yin karatu a gida yana da rahusa kuma ya fi dacewa. Hakanan yana yiwuwa za ku sami damar samun damar tallafin karatu da taimakon kuɗi cikin sauƙi. A matsayinku na ɗan ƙasa, dole ne ku cancanci samun dama daban-daban don tallafawa karatun ku waɗanda ɗaliban ƙasashen duniya ba za su iya samun hanyarsu ba.
Idan kuna son yin karatu a ƙasashen waje, kuna buƙatar yin la'akari da tsadar rayuwa, sufuri, da abinci, musamman idan ba ku da tallafin karatu ko tallafin kuɗi don ɗaukar waɗannan. Wasu ƙasashe ba sa ƙyale ɗaliban ƙasashen duniya suyi aiki, don haka ba za ku iya yin shirin samun komai a lokacinku na kyauta ba.
Bugu da ƙari, ba za ku taɓa jin yunwar gida ba! Babu girgizar al'adu kuma babu fargabar koyan duk abin da ake yi da abin da bai kamata ba don tsira a sabuwar ƙasa. Wannan muhimmin abu ne don la'akari da shi idan kun fito daga al'ada inda alakar iyali, sadarwar dangi, da abokantaka na gida wani bangare ne mai mahimmanci kuma maras rabuwa na zamantakewa.
-
Wanne yayi mafi inganci?
Wannan abu ne mai wuyar amsawa tare da tabbataccen amsa. Farashin ya bambanta daga ƙasa zuwa ƙasa kuma daga kwaleji zuwa kwaleji. Wataƙila ya zo kan takamaiman batun ko manyan da kuke son zaɓa. Kuna buƙatar yin himma don gano koleji ko ƙasa wacce ke ba da ingantacciyar inganci dangane da batun da kuka zaɓa.
Karanta sake dubawa da yawa, tambayi ƴan uwanku ɗalibai da masu koyarwa, kuma ku yi magana da cibiyoyin ilimi na gida don neman ƙarin bayani kafin yin kiran ku. Kar a manta da ɗaukar bambance-bambance tsakanin manhajoji da ake bayarwa a ƙasashe daban-daban. Salon koyarwa kuma sun bambanta, don haka ka tabbata ka gamsu da su kafin ka nema.
Ko kun zaɓi kwalejin gida ko cibiyar ilimi a ƙasashen waje, dole ne ku kammala kasidu da yawa da sauran ayyukan kwaleji. Lokacin da aka danna don lokaci, kada ku yi jinkirin yin amfani da sake dubawar da LetsGradeIt ke bayarwa don gano amintaccen sabis na rubutu amintacce don kammala aikinku ta manyan marubuta kuma akan farashi mai ma'ana.
-
Wanne ya ba da ƙarin bambancin?
Duk da yake yawancin kwalejoji a cikin gida na iya samun ɗaliban ƙasashen duniya da yawa, babu shakka cewa yin karatu a ƙasashen waje yana da mafi girman yuwuwar dangane da ba da gogewa da dama na al'adu daban-daban. A ƙarshen rana, waɗannan abubuwan na iya zama mahimmanci idan kun ci gaba da aiki da kamfani na duniya.
Ta hanyar faɗaɗa hangen nesa, koyo game da wasu al'adu, da gina hanyar sadarwa ta duniya, za ku koyi yadda ake daidaita al'adu daban-daban cikin sauƙi. Ilimin gida sau da yawa shine muhimmin al'amari don samun nasara ta ƙarshe.
Ta yin karatu a ƙasashen waje, kuna fallasa kanku ga sabbin fahimta da hanyoyin yin abubuwa daban-daban. Kuna jin daɗin ra'ayoyin sauran mutane, salon rayuwa, da 'yancin kai.
Ƙari ga haka, za a ƙarfafa ka ka koyi sabon yare! Wannan muhimmin abin ƙarfafawa ne idan kuna tunanin yiwuwar yin aiki a ƙasar da kuke shirin ƙaura don karatun koleji.
-
Wanne ya fi dabara?
Wannan yakamata ya dogara da gaba ɗaya burin ku da burin aikinku. Idan burin ku shine haɓaka sana'ar ƙasa da ƙasa, ƙila za ku fi dacewa ku zaɓi cibiyar da aka santa ta duniya don ilimin kwalejinku. Idan makasudin shine yin aiki a cikin jama'a na ƙasarku, ɗaukar kwalejin gida na iya zama mafi fa'ida, saboda zai ba ku ƙarin koyo game da al'adun aikin gida.
A kowane hali, ya kamata ku fara gina cibiyar sadarwar ku na ƙwararrun abokan hulɗa, waɗanda za ku iya zana su daga baya a cikin aikinku. Fitar da gidan yanar gizon yana da ma'ana da yawa saboda kuna iya musanya ayyuka da koyan sabbin ƙwarewa yayin da kuke tafiya. Shawara mai taimako daga ƴan uwa ɗalibai, ƙwararru, da takwarorinsu ba su taɓa yin zafi ba.
-
Shin akwai hanyoyin da za a bi a kan waɗannan biyun?
A cikin bala'in cutar, ɗalibai da yawa sun canza zuwa ilmantarwa mai nisa. Koyo mai nisa ya riga ya kasance kafin cutar ta barke a duniya. Ci gaban fasaha ya sa koyo daga nesa ya zama sauƙin sarrafawa. Yawancin ɗalibai yanzu suna zabar nau'ikan ilmantarwa kuma, ma'amala na tushen aji da zaman koyo na kama-da-wane.
Idan ba za ku iya ko ba ku son ƙaura daga ƙasar ku amma har yanzu kuna sha'awar samun damar samun damar ilimi a ƙasashen waje, yi la'akari da koyo mai nisa azaman zaɓi mai dacewa. Zai iya zama matsakaiciyar farin ciki tsakanin burin biyu.
Karshen Magana
Idan ana maganar zabar kasa ko kwaleji don neman ilimi, zabar tafarki madaidaici na iya zama babban aiki. Duk da yake zabar kwalejin gida yana kallon mafi ƙarancin matsala, mai tsada, kuma mai amfani, ba koyaushe yana ba da nau'ikan bambance-bambancen da al'adun al'adu waɗanda ɗalibai ke amfana daga lokacin da suka tafi ƙasashen waje.
Gaskiyar magana ita ce, babu wani zaɓi mai girma-daya-daidai-duk. Kowane yanayi na musamman ne ta hanyarsa. Kowane yanke shawara yana buƙatar ya dogara ne akan burin ku na dogon lokaci, shaida, da ingantaccen kimanta fa'idodi da fursunoni. Irin wannan bincike ne kawai zai iya ba da hanya don yanke shawara wanda zai sa ƙwarewar ku ta zama jari mai dacewa tare da tasiri mai nisa.
Marubuta Bio'-Joanne Elliot
Joanne Elliot tana jin daɗin rubutu game da rayuwar ɗalibai, rayuwar kwaleji, da duk abin da ke tsakanin. A matsayin dalibi na koleji, ta yi tafiye-tafiye da yawa yayin karatu a ƙasashen waje , don haka shafukan yanar gizon Joanne suna goyon baya tare da gaskiyar da kuma abubuwan da suka shafi sirri. Ita ce guru ta gaske idan aka zo kwatantawa da bambanta fa'ida da rashin amfanin wurare daban-daban na karatu, kwalejoji, da shirye-shiryen ilimi.